8AB1
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

cuoc song hay noi ve nhung lich su, nho ve lich su de mai nho ve THien Long=-=

8AB1 :: Games

Go down

cuoc song hay noi ve nhung lich su, nho ve lich su de mai nho ve THien Long=-= Empty cuoc song hay noi ve nhung lich su, nho ve lich su de mai nho ve THien Long=-=

Bài gửi by kIdn0Luv Sat Sep 20, 2008 7:30 am

Thủy lao - Ngày ấy và bây giờ

Gắn bó với Thiên Long Bát Bộ đã một năm, tôi không phải một tay cày "pro" như người ta thường nói. Level sáu sáu, một account bị chê là "cùi bắp", còn người chủ của nó bị chê là "gà". Nhưng có lẽ chính vì thế, mà tôi cảm nhận, tôi bắt được những gì gọi là lịch sử, là cái hồn sống lâu đời nhất của một tựa game, một thế giới, chứng kiến những đổi thay, những chuyển động không ngừng của Thiên Long Bát Bộ. Những anh hùng mới, những sự kiện mới, và cả những tượng đài đã bị bỏ quên. Phải, thủy lao đang dần chìm sâu vào quên lãng.

Ánh sáng loe lét trên những ngọn đuốc, tội lỗi như hòa vào dòng nước, len lỏi, như bóng tối, ở khắp mọi nơi, rình rập, rồi chợt òa ra như tiếng la hét giữa những vách tường. Thủy lao là nơi để con người sợ hãi, sợ hãi trước những tội lỗi chất chứa trong những hình hài biến dị, sợ hãi vì sự trừng phạt, sợ hãi vì bóng tối bao trùm. Một địa ngục trần gian....

Một năm trước, Thủy trại Thái Hồ không bao giờ vắng bóng anh hùng khắp chốn giang hồ. Kẻ nào bôn tẩu trong thế giới Thiên Long Bát Bộ mà không nghe tiếng Thủy Lao, từng một lần tiếp sức cho anh em họ Hồ diệt trừ tội phạm thì không phải là hào kiệt. Đó là nơi chứng kiến các cao thủ võ lâm thể hiện bản lĩnh tuyệt đỉnh của mình. Ngày ấy, anh em họ Hồ há chẳng vui sao nhưng giờ đây, Thủy trại Thái Hồ gần như không người lui tới. Ánh chiều tà tỏa xuống làn nước rì rào, lặng lẽ. Những con sóng vỗ bờ, như nhung nhớ dấu chân người qua. Những cánh chim thỉnh thoảng vẫn tìm về, như chờ đợi trong hi vọng mong manh được thêm một lần nhìn lại những anh hùng xưa cũ. Không còn gươm kiếm, nhưng thủy lao đã chết...

Với bản thân người viết, thủy lao gắn liền với những người thân yêu nhất. Một buổi chiều đông đúc như ngày xưa vẫn thế, tôi gặp sư phụ. Một Võ Đang hiệp nữ 54 chịu pt một account 3x như tôi. Có người bảo sư phụ dại, kẻ bảo sư phụ "gà" , nhưng kể từ đó tôi đã có một người thầy, một người bạn tận tụy vì mình và mình cũng biết ơn người ấy. Cho dù tôi không thể gặp lại người ấy, và có thể trong suốt cả phần đời còn lại tôi sẽ không bao giờ nhìn thấy chị nữa, nhưng hình ảnh ấy sẽ mãi mãi sống trong lòng tôi: "Chị thà bỏ Thiên Long Bát Bộ chứ không bao giờ bỏ em!". Cuộc đời là thế, nỗi buồn tan hợp có bao giờ dứt!

Khi thủy lao đã vắng bóng người qua, tôi gặp em. Chỉ có hai người trong chốn âm u tù ngục ấy, chúng tôi làm quen, rồi yêu nhau. Đôi Anh Vũ Bảo Bảo bây giờ tôi vẫn giữ, như nhân chứng gìn giữ lời hẹn ước năm nào:"Em Yêu Anh."

Thủy lao xưa giờ chỉ còn là ánh hào quang đã mất, nhưng mãi mãi đó vẫn là một tượng đài, một chứng nhân lịch sử không thể thiếu của Thiên Long Bát Bộ. Mãi mãi là như thế!

thieuhiep261 (Nhạn Nam Phi) - Cộng tác viên trang chủ Thiên Long Bát Bộ
kIdn0Luv
kIdn0Luv
4th
4th

cuoc song hay noi ve nhung lich su, nho ve lich su de mai nho ve THien Long=-= Empty Re: cuoc song hay noi ve nhung lich su, nho ve lich su de mai nho ve THien Long=-=

Bài gửi by kIdn0Luv Sat Sep 20, 2008 7:37 am

Thông wa bai viet nay kid muon cho cac ban bjk dc 1 so di tich hay con goi la những kien truc nhung canh dep ma Trung Quốc bao nam gj`n gju den bay jo van con mai......

- Tô Châu: đây là một thành phố với một lịch sử lâu đời nằm ở hạ lưu sông Dương Tử và trên bờ Thái Hồ thuộc tỉnh Giang Tô, Trung Quốc. Trong khoảng thời gian 10 thế kỷ trước và sau công nguyên, ở đây đã bắt đầu hình thành nên một quốc gia chư hầu, được gọi là Câu Ngô, lệ thuộc vương triều nhà Chu, tức là nước Ngô của thời Đông Chu.

- Thái Hồ: dịch ra có nghĩa là "hồ lớn". Đây là một hồ ở đồng bằng châu thổ Dương Tử, giữa biên giới hai tỉnh Giang Tô và Chiết Giang của Trung Quốc. Hồ rộng 2.250 km vuông và sâu bình quân 2m, là hồ nước ngọt lớn thứ ba ở Trung Quốc. Hồ này còn nổi tiếng với các loài cá và các tảng đá vôi hoành tráng không nơi nào có được.

- Kính Hồ: đây là một địa phận cũng ít tên tuổi, là một quận thuộc địa cấp thị Vu Hồ, tỉnh An Huy, Cộng hòa Nhân dân Trung Hoa.

- Tây Hồ: là một hồ nổi tiếng nằm ở giữa thành phố Hàng Châu thuộc tỉnh Chiết Giang miền đông Trung Quốc, ngoài ra còn hơn 800 hồ và địa danh khác tại Trung Quốc có cùng tên gọi này.

- Long Tuyền: là một huyện thuộc tỉnh Quảng Tây, nằm giữa Thiên Bảo và Điền Đông.

- Võ Di: Là một thành phố cao nguyên thuộc tỉnh Phúc Kiến, miền Nam Trung Quốc, Võ Di Sơn nổi tiếng là thành phố du lịch tuyệt vời nhất Trung Quốc, khu bảo tồn quốc gia lớn nhất… (ghê nhỉ, thế mà trong game, Võ Di tối om om không hà , nghe nói thiên nhiên ở đây lưu luyến du khách bởi cảnh quan sông núi đẹp như chốn bồng lai).

- Nam Hải: là tên khu vực hành chính do nhà Tần thiết lập sau khi bình định đất Lĩnh Nam, bao gồm bốn huyện: Phiên Ngu, Tứ Hội, Bác La, Long Xuyên, có thuyết còn cho là gồm sáu huyện: Phiên Ngu, Tứ Hội, Bác La, Long Xuyên, Liệt Giang, Yết Dương. Thủ phủ của Nam Hải quận đặt tại Phiên Ngu, tức thuộc Quảng Châu, tỉnh Quảng Đông ngày nay.

- Quỳnh Châu: cũng gọi là eo biển Hải Nam, là một eo biển nằm giữa bán đảo Lôi Châu ở Quảng Đông và đảo Hải Nam. Eo biển này nối vịnh Bắc Bộ về phía Tây với Biển Đông về phía đông.

kIdn0Luv
kIdn0Luv
kIdn0Luv
4th
4th

cuoc song hay noi ve nhung lich su, nho ve lich su de mai nho ve THien Long=-= Empty Re: cuoc song hay noi ve nhung lich su, nho ve lich su de mai nho ve THien Long=-=

Bài gửi by kIdn0Luv Sat Sep 20, 2008 7:38 am

zo day co ai buon ngu hok :017:
kIdn0Luv
kIdn0Luv
4th
4th

Bài gửi by kIdn0Luv Sat Sep 20, 2008 8:06 am

Tôi và Em

Lần đầu tiên tôi gặp em khi đang đứng trong thành của bang phái. Em nhìn thấy tôi và dừng lại chỉ chú ý đứng nhìn nhưng không nói một lời nào. Tôi chợt cảm giác một người cô đơn nơi em. Và như một phản xạ tự nhiên tôi cất tiếng chào. Em ngập ngừng hồi lâu rồi trả lời tôi với một biểu tượng mặt cười toe toét. Nhưng tôi vẫn cảm thấy ở em một nỗi buồn! Chính tâm trạng của em đã nói lên điều đó "Try to forget", em đang cố quên điều gì, quên ai đến tận ngày hôm nay với tôi đó vẫn là một ẩn số. Nhưng lúc đó tôi cũng chẳng bận tâm nhiều lắm. Mỗi con người trong game đều có một cuộc sống, một câu chuyện khác nhau.

Buổi chiều ngày hôm đó, tôi vẫn thấy em lang thang trên game. Lúc ấy tôi bắt đầu để ý tới em, cô gái cứ lang thang khắp nơi mà chẳng luyện cấp, cũng chẳng làm nhiệm vụ. Sau đó tôi mới biết em bị gãy chân nên phải ở nhà, em trả lời một cách lý lắc "Không đi được thôi em nhờ Game đi hộ vậy, cưỡi bò đi lung tung sướng đấy chứ". Em ngây thơ, hồn nhiên và chỉ mới 14 tuổi. Tôi đâu nghĩ rằng mình sẽ có tình cảm gì với em, một nhóc con kém tôi gần chục tuổi.

Em thường chủ động pm tôi, gọi tôi bằng những cái tên ngộ nghĩnh. Đầu tiên tôi thấy em hơi phiền phức, nhưng rồi dần dần em đã trở thành một phần trong mỗi lần online của tôi. Tôi dành thời gian để nghe em kể về những điều em thấy trong cuộc sống, cuộc sống của em muôn màu, và mỗi ngày em đều mang đến cho tôi một phát hiện nho nhỏ trong cuộc sống. Em yêu mưa và dành nhiều thời gian để nói về mưa, bằng những dòng tâm sự của mình em làm tôi thấy mình cũng yêu những điều giản dị trong cuộc sống, thấy nhớ lại ngày tôi là một đứa trẻ với những mơ ước dễ thương.

Em thích gọi những cơn mưa rào mùa hạ là tuyết rơi mùa hè, tôi thường suy nghĩ đơn thuần mưa sẽ giúp con người thấy thoải mái hơn vì sự dễ chịu, sảng khoái và mát mẻ mà nó mang lại. Còn em lại nghĩ những cơn mưa sẽ giúp con người ta vơi đi nỗi buồn vì khi buồn sẽ có mưa khóc cùng và khi mưa tạnh thì những nỗi buồn cũng theo mưa trôi đi. Suy nghĩ của em đơn giản nhưng tôi lại thấy trong đó những điều có lẽ có ích cho tôi.

Tôi thích trêu đùa em để rồi thấy em ngây thơ trả lời một cách hồn nhiên:

- Em có yêu anh không nà?

- Em không yêu anh ạ!

- Èo sao không nà?

- Nhưng mà...

- Nhưng mà làm sao?

- Nhưng mà em thích anh.

Câu nói của em làm tôi thấy vui. Cảm giác ấy nhẹ nhàng nhưng ấm áp, tôi hiểu rằng em chỉ quý mến tôi thôi, chỉ coi tôi như một người anh trai lớn của cô bé chứ đâu đã biết yêu là gì. Tôi thấy mình thật tệ, tôi không hiểu sao không thể kiềm chế cảm xúc của mình, tôi tự nhủ rằng đó không phải là tình yêu, chỉ là tôi quý mến em, chỉ là tôi thích cách nói chuyện dễ thương của em. Nhưng không, trái tim tôi vẫn mách bảo rằng đó là tình yêu mỗi khi tôi nhớ lại khuôn mặt em. Khuôn mặt tròn trĩnh, trắng trẻo, đôi môi mọng đỏ đáng yêu hay là cặp kính cận màu hồng dày cộp mà em vẫn thường đeo.

Tôi chẳng biết mình phải làm gì vào lúc này nữa, tôi vẫn muốn gặp em, vẫn muốn nghe những khám phá mới lạ về cuộc sống xung quanh em. Nhưng mỗi lần đối mặt với em tôi lại không biết mình sẽ phải làm gì tiếp theo, em có cuộc sống của em, tôi có cuộc sống của tôi và hai cuộc sống của chúng ta không thể dung hòa.

Giờ đây, tôi thấy mưa lúc này không như suy nghĩ của em, toàn mang đến niềm vui. Lúc này đây mưa đến khóc cùng tôi trong sự dày vò của bản thân, và khi đi mưa mang theo trái tim tôi tan nát….

nhoc_devil - Nguồn forum.gate
kIdn0Luv
kIdn0Luv
4th
4th

Bài gửi by Sponsored content

Sponsored content

- Similar topics

8AB1 :: Games